3.2  KISWAHILI (102)

3.2.1 Utangulizi

Ingawa matokeo ya jumla ya somo la Kiswahili katika mwaka wa 2019 yameimarika, utendaji wa
asilimia kubwa ya wanafunzi unaelekea kuwa hafifu. Hili linadhihirika kwa matokeo va karatasi ya
tatu, ambayo yamekuwa yakishuka mwaka baada va mwingine tangu 2016. Watahini wamekuwa
wakishuhudia kushuka kwa viwango vya majibu yanayotolewa na watahiniwa. Kadhalika, kumekuwa
na kushuka na kupanda kwa asilimia ya wataluniwa wanaotuzwa gredi za juu. Uchanganuzi huu
unanuiwa kutathmim utendaji wa watahiniwa katika karatasi mahususi, na katika somo la Kiswahili
kwa jumla. Jedwali lifuatalo linaonyesha matokeo ya mtihani wa somo la Kiswahili katika kipindi

cha miaka minane (2012 hadi 2019).

Jedwali 9: Matokeo ya Mtihani wa Kiswahili (2012 — 2019)

Mwaka | Karatasi Watahiniwa Upeo Alamaya | Alama
b by _ | Wastani | Tenganishi
| 2012 1 40 1043 | 3.63

2 80 26.06 10.77

3 80 32.14 15.15

Jumla 433,886 200 71.62 2571

2013 1 40 18.46 5.44
2 30 29.92 12.68

3 80 34.82 14.92

Jumla 445555 200 83.19 29.77

2014 1 40 20.17 5.26
2 80 32.27 12.60

3 80 42.93 15.81

Jumla 482,122 200 95.36 29.88

A0TSR - 40 20.86 5.19
2 30 36.12 13.50

3 80 38.80 15.38

Jumla 521,159 200 95.76 31.02

2016 1 40 18.23 5.53
2 80 34.11 13.83

3 80 25.67 12.87

Jumla 571,176 200 7797 29.07

2017 1 40 18.84 5.23
2 80 25.45 11.79

3 80 25.15 13.42

Jumla 610,392 200 69.43 27.49

2018 1 | 40 16.98 482
2 80 2722 | 1688

3 80 2220 | 1195

Jumla 659.465 200 66.40 2476

2019 1 40 19.88 5.43
2 30 36.50 12.64

3 30 21.08 12.64

Jumla 694,982 200 77.46 28.03




Kutokana na jedwali hili, pamoja na takwimu na ripoti nyingine za uchanganuzi wa karatasi za mitihani
va Kiswahili ya mwaka huu, imedhihirika kwamba kwa jumla:

1)

1)

1ii)

iv)

v)

vi)

Vi)

viii)

Utendaji wa wanafunzi katika utungaji umeimarika. Haya yanadhihirishwa na kupanda kwa
alama wastani ya karatasi va kwanza (102/1) kutoka 16.98 mwaka 2018 hadi 19.88 mwaka
huu . Alama ya juu zaidi iliyotuzwa ni 37/40, Ni mwanafunzi mmeoja tu ambaye alipata alama
hii. Alama ilivotuzwa wanafunzi wengi (47,790) ni 23/40. Hali kadhalika, idadi ya wanafunzi
ambao walipata asilimia sabini (70%) yaani 28/40 ilipanda kutoka 4,221 mwaka 2018 hadi
18,718 (2.69%) mwaka huu .

Hata hivyo, changanuzi umedhihirisha kwamba bado kuna idadi ya wanafunzi (689) waliopata
alama moja( 1). Hakika wanafunzi 6,834 (0.98%) walipata baina ya alama 1 na 5. Pia karatasi
ya kwanza bado haijawatenga vyema wanafunzi bora na wale hafifu. Hili linadhihirishwa na
alama tenganisho (5.43. ) ambayo iko chini sana ikilinganishwa na alama ya tenganisho
ya kikaida ( 15.00). Hali hii inaweza kusababishwa na watahini kuongozwa na kutawaliwa
na mtazamo nafsi wakati wa kuzitathmini insha za watahiniwa na kuishia kuwaweka katika
viwango sawa au vinavyokaribiana.

Alama ya wastani ya karatasi va pili (102/2) imepanda kwa pointi 9.28 kutoka 27.22 mwaka
2018 hadi 36.50 mwaka huu. Alama ya juu zaidi ihyotuzwa ni 76/80. N1 mwanafunzi mmoja
tu ambaye alipata alama hii. Wanafunzi 180 walipata baina ya alama 70/80 na 76/80. Aidha
alama iliyotuzwa wanafunzi wengi ( 20, 054) ni 38/80. Hali kadhalika, idadi ya wanafunzi
waliopata asilimia sabini (70%) yaani 56/80 katika karatasi hii ilipanda kutoka 1,007 hadi
8,140 (1.17%). Aidha, imebainika kwamba karatasi hii iliweza kuwatenga vyema wanafunzi
bora na wale hafifu. Alama tenganisho ilikuwa 12.64 kinyume na 10.88, ya mwaka 2018.

Hata hivyo , bado kuna asilimia ya wanafunzi ambao walipata alama za chini. Kwa mfano,
wanafunzi 3,616 walipata baina ya alama 1 na alama 5. Hah kadhalika, ruwaza za matokeo
zaonyesha kuwa matokeo ya karatasi hii yamekuwa yakiyumba tangu mwaka wa 2009.
Alama ya wastani ilishuka kwa takriban alama kumi (10) mwaka 2010, ikapanda kwa
takriban kiwango hichohicho mwaka 2011, na baadaye kushuka kwa alama kumi na nne
nukta thelathini (14.30 ) mwaka 2012. Mwaka 2013 ilipanda kwa kiasi kidogo mno, mwaka
2014 kwa 2.35, na mwaka 2015 kwa takriban alama 4. Mwaka 2016 alama ilishuka kwa
takriban alama mbili. Mwaka 2017 alama hii ilishuka kwa zaidi ya alama 8. Mwaka 2018
alama wastani ilipanda kwa takriban alama 2 na mwaka huu imepanda kwa alama 9.28.

Matokeo va karatasi ya tatu (102/3) ya mwaka wa 2019 yameshuka kwa takriban alama
1.12 kutoka alama wastani 22.20 mwaka 2018 hadi 21.08 mwaka hun. Alama ya juu
zaidi iliytuzwa ni 72/80. Ni mwanafunzi mmoja tu aliyepata alama hii.. Alama iliyotuzwa
wanafunzi wengi (25,895) ni alama 01/80 (3.73%). Hii inamaanisha kwamba wanafunzi hawa
walipata sufuri katika kila swali. Aidha wanafunzi 79,732 (11.47%) walipata baina ya alama
1 na 5 jambo linalodokeza kwamba wanafunzi hawa hawakusoma vitabu vya fasihi. Hali
kadhalika, ni wanafunzi 646 tu ambao walipata asilimia sabini ( 70%) yaani 56/80 katika
karatasi hii. Hii ni asilimia ndogo mno ( 0.09%) ya watahiniwa 694,982 ambao walifanya
mtiham huu.

Alama wastani ya somo la Kiswahili kwa jumla imcpanda kwa alama 11.06 kutoka 66.40
mwaka 2018 hadi 77.46 va mwaka huu.

Kadhalika asilimia ya watahiniwa wanaopata gredi A na A- ilipanda, japo hajjafikia kiwango
cha kuridhisha.

Alama wastani ya somo hili bado haijafikia kiwango cha kuridhisha (100/200).



Uchanganuzi wa karatasi mahususi

3.2.2 TInsha (102/1)

Jedwali 10: Matokeo ya Karatasi ya kwanza ya miaka 2012- 2019

Mwaka 2012 | 2013 | 2014 | 2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2019
Alama ya Wastani 10.43 | 1846 | 20.17 | 2086 | 1823 | 18.84 | 16.98 | 19.88
Alama ya Tenganisho | 3.63 | 544 | 526 | 519 | 553 | 523 | 482 | 543

Jedwali hili laonyesha kwamba kwa kipindi cha miaka minne (2016 - 2019), utendaji wa watahiniwa
katika karatasi hii umekuwa ukiyumba, Tathmini ya kazi halisi za watahiniwa imebainisha kwamba
asihmia kubwa ya watahiniwa haimudu kujieleza kwa lugha iliyokomaa. Ni wazi kwamba idadi
kubwa ya watahiniwa haikuweza kukuza mada inavyostahili. Aidha, asilimia kubwa ya watahiniwa
ililipata chini ya nusu ya alama zilizotengewa karatasi hii yaani 19/40. Tathmini va kazi za watahiniwa
pia imeonyesha kwamba watahiniwa wengi hawamudu tungo za kiuamilifu, Wengi wanazingatia
muundo wa tungo hizi bila kushughulikia maudhui ya swali kikamilifu. Kwa mfano ingawa swali
la kwanza liliwahitaji watahiniwa kuonyesha umuhimu wa vyuo vya kiufundi, wengi walipotoka,
walijadili mikakati ambayo serikali na washikadau wanapaswa kuzingatia ili kuviboresha vyuo hivi.
Kadhalika wanafunzi hawamudu maswali yanayoshughulikia masuala mtambuko. Asilimia kubwa ya
watahiniwa haikuweza kuonyesha umuhimu wao katika kujihakikishia usalama. Hii ni ishara kwamba
wanafunzi wengi, ama wamekosa ubunifu, au hawana mazoea ya kusoma kwa kina na kwa mapana.
Kadhalika imebainika kwamba swali linalohusu methali halipendelewi na wanafunzi wengi. Idadi
ya watahiniwa walioteua swali lililohusiana na methali ilikuwa chini. Hili linadokeza kwamba ule
mtazamo wa kijadi kuwa insha zinazohusu methali huwa ngumu bado umekita mizizi.

Tazama uchanganuzi wa swali la kwanza ambalo ndilo lililokuwa la lazima.
1. Lazima

Wewe ni Mkuu wa Elimu katika kaunti ndogo ya Tuangaze. Andika hotiba utakayowatolea
Maafisa wa Elimu na Walimu Wakuu kuhusu umuhimu wa kustawisha Vyuo vinanyotoa
mafunzo ya kiufundi katika eneo lao.

Swali hili lilimhitaji mtahiniwa kuandika hotuba kuhusu umuhimu wa Vyuo vinavyotoa mafunzo ya
kinfundi

Hata hivyo, tungo za watahiniwa zilidhihirisha kwamba wengi wamekosa ubunifu. Wengi hawakuweza
kujadili hoja zilizotarajiwa; wakashindwa kukuza mada kikamilifu. Ni muhimu kukumbuka kuwa
watahiniwa walikosa ubunifu hata katika maswali yale mengine.

Imebainika kwamba wanafunzi wengi hawasomi kwa mapana, hivyo hawadiriki kushughulikia
masuala mtambuko ipasavyo katika tungo zao.
322 Ushauri kwa walimu

Walimu wawatayarishe wanafunzi wao katika maeneo yote bila ubaguzi, kulingana na mabhitaji ya
silabasi ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala, Kenya (KICD).
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3.2.2.2 Mapendekezo e
1) Walimu wazidi kuwapa wanafunzi mazoezi zaidi katika uandisht wa kiuarmlifu.
1) Walimu watumie silabasi va K.1.C.D ili kuelekeza ufundishaji wao. Mwongozo unaotolewa na

KNEC kuhusu mada na stadi zinazotahiniwa, pamoja na vitabu vya Fasihi vinavyotahiniwa,
utumiwe kujalizana na silabas1 ya KICD.

ifi)  Wanafunzi wahimizwe kusoma kwa mapana, na kwa kina (magazeti, majarida, kazi za kifasihi,
na vitabu katika nyanja anuwai) ili kujifahamisha kuhusu matukio ya kila siku katika
jamii na mazingira yao, kitaifa na pia kimataifa. Hili litapalilia ubunifu wao na kuwawezesha
kumudu maswali yanayohusu masuala mtambuko iwapo yatatahiniwa. Haitoshi kujifunga
katika masuala yaliyo vitabuni pekee.

iv) Wanafunzi waongozwe na kuelekezwa kuhusu mikakati ifaayo ya kufasiri maswali. kwa
uangalifu mkubwa huku wakizingatia maneno muhimu.

323 Lugha (102/2)

Jedwali 11: Matokeo ya Karatasi ya pili (102/2) ya miaka 2012 hadi 2019
| Mwaka [ 2012 | 2013 | 2014 | 2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2019

| Alama ya Wastani J[zq.{:ns 29.92 | 3227 | 36.12 | 34.11 | 2545 | 27.22 | 36.50

1077 | 12.68 | 12.60 | 1350 | 1383 | 13.42 | 1088 | 12.64

| Alama ya Tenganisho |

Matokeo ya karatasi ya 102/2 yameimarika kutoka 27.22 mwaka 2018 hadi 36.50 mwaka huu.
Swali la kwanza liliwatatiza baadhi ya watahiniwa; hawakumudu maswali yaliyowahitaji kutumia
njuzi wao kupata majibu. Haya ni maswali yanayolenga kukuza stadi za kiwango cha juu cha utambuzi
kama vile uchanganuzi, usanisi na tathmini. Tutachanganua swali la tatu.

3. MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)

(a) Andika maneno yenye miundo ifuatayo: (alama 2)

(1) irabu, konsonanti, konsonanti, irabu, konsonanti, irabu
(11) konsonanti, konsonanti, irabu, irabu

(b)  Ainisha mofimu katika maneno yafuaatayo: (alama 2)
5 (1) asemavyo
(i)  mwangwi
(c) Onyesha aina za nomino katika sentensi ifuatayo. (alama 3)
Shule nzima ilifurahia ukarimu wa Shirika la Tugawane.

(d)  Andika sentensi ifuatayo katika wingi. (alama 1)
Seremala aliulainisha ubao huo ili kutengeneza kasha amuuzie mlinzi huyo.
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(e)

(f)

(g)

(h)

(1)

6)]

(k)
M

(m)

(n)

(0)

(p)
(q)

(r)

Tunga sentensi ukitumia vivumishj vinavyotoa maana zifuatazo:

(i) Nafasi katika orodha (alama 1)
(ii) Kutobagua (alama 1)
Andika sentensi ifuatayo katika hali va ukubwa, {alama 1)

Mtu huyo alifuata njia iliyomwelekeza mjini.
Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maagizo bila kupotesa mazana.
(1) Mhandisi alikarabati mtambo.

Mtambo ulikuwa kiwandani.

(Unganisha kuwa sentens; mja bila kutumia kiunganishi,) (alamal)

(i)  Kembo alishona fulana hiyo vizuri sana. (Tumia kielezi cha kiasi badala ya vile
vilivyopigiwa mstari. ) {alama 1)

Andika sentensi ifuatayo katika usemj halisi, (alama 2)

Mkurugenz alisemna kwamba wangetoa nyongeza ya mshahara mwaka ambao
ungefuata.

Geuza sentensi ifuatayo katika wakati uliopita hali timilify. (alama 1)

Nt wazi kwamba gharama ¥a maisha itapanda bei ya mafuta ikipanda.

Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi. (alama 1)
Badi huwa hapitii hapa, huenda usimpate.

Zuri ni kwa baya, aminifu ni kwa ... navivinikwa.............. (alama 2)
Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani? (alama 2)
il e T N
L e S R e S
Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha mstarj. (alama 2)

Mvua imepusa na watu wameanza kuondoka.

Vyakula viliandaliwa. Vyakula vilikuwa na viinilishe muhimu.
(Unganisha kuunda sentensi changamano.) (alama 2)

Bainisha yambwa na chagizo katika sentensi ifuatayo. (alama 3)
Zumari alimtunzia Keto watoto hao kwa upendo.

Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawilj va kiambishi ‘ku’. (alama 2)

Ainisha vishazi katika sentensj ifuatayo. (alama 2)
Usalama ukiimarishwa watalii wengi watakuwa wanazuru humu.

Unaporidhika na jambo unasema hewala, unaposhangilia timu yako kwa kupata
ushindi
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(s) Jepesi ni kwa rahisi, ukuta ni kwa ............... TR W o cciiinins (alama 2)

(t) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya dua na tua. (alama 2)

(u) Mzee Pumu ni mraibu wa vileo. Baada ya muda watoto wake wawili wanakuwa
watumizi sugu wa vileo. Andika methali inayoweza kutumiwa kuelezea hali hii.

(alama 1)

(v} Tunga sentensi ukitumia kiunganishi cha uteuzi. (alama 1)

Maswali katika sehemu hii yalilenga mada mbalimbali za kisarufi kama zilivyopendekezwa kwenye
silabasi.Maswali yalimhitajy mtahiniwa kutumia ujuzi wake wa dhana za kisarufi kujibu maswali
aliyopewa. Imebainika kwamba utendaji wa wanafunzi katika dhana za kimsingi za lugha kama vile
kuandika katika umoja, njeo, aina za maneno, na mnyambuliko wa vitenzi unaendelea kuwa hafifu.
Kadhalika, watahiniwa wengi walipoteza alama katika maswali maalum, hata ya ufahamu na ufupisho,
kutokana na makosa ya sarufi na hijai. Wengine hawakumudu kuandika ufupisho ipasavyo; walinakili
yale yahyokuwa katika kifungu, na kuishia kupoteza alama kwa kuzidisha idadi yva maneno. Isitoshe,
wanafunzi wengi, japo walielewa sajili ya kidini hawakumudu kulishughulikia swali hili (swali la 4)
kwa kina kwa kupungukiwa na hoja.

3.2.3.1 Mapendekezo

1)

11)

111)

V)

vi)

vi)

Walimu waendelee kuwapa wanafunzi mazoezi katika vipengele vyote vya kisarufi,

Wanafunz: wasisitiziwe kwamba baadhi ya maswali ni ya stadi za juu kama vile matumizi/
utekelezaji na usanisi. Wasitarajie kila mara kupata maswali ya kuchopoa majibu moja kwa
moja kutoka kwenye vifungu au kukarini kutoka kumbukumbu zao.

Wanafunzi wapewe mazoezi ya ufahamu na muhtasari mara kwa mara huku wakihimizwa
kuzingatia mtiririko ufaao ili wapate kuzoea kutumia viunganishi kutiririsha hoja katika kujibu
maswali ya muhtasari.

Walimu wasisitize vipengele vya kimsingi vya sarufi kuanzia kidato cha kwanza hadi kidato
cha nne.

Mwelekeo mseto katika ufunzaji uzingatiwe zaidi. Mathalan mwalimu anaweza kutumia Fasihi
kufunzia mada tata za sarufi, kama vile aina za sentensi. Hili litachangia katika kulihuisha
somo la sarufi na kuwafanya wanafunzi kulichangamkia.

Walimu na wanafunzi watalil maeneo yote ya sajili bila ya kujifunga kwa chache tu ambazo ni
za kawaida.

Masuala yote katika silabasi yafundishwe katika upana wayo bila kubagua.

L CSEREVISION (or
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3.24 FASIHI (102/3)

Jedwali 12: Matokeo ya Karatasi ya tatu (1 02/3) ya miaka 2012 hadi 201 ik

Mwaka 2012|2013 2014 [2015 |2016 |2017 | 2018 | 2019
Alamaya Wastani | 32.14 | 34.82 |42.93 |38.80 |25.67 2220 | 21.08
Alama ya Tenganisho | 15.15 | 14.92 | 15.81 | 15.38 | 12.87 | 1195 | 12.64

Matokeo haya yanaonyesha kuwa utendaji wa watahiniwa katika karatasi hii unaendelea kudorora.
Idadi kubwa (25,895) ya wanafunzi ilipata alama 1/80. Hali kadhalika, karatasi za watahiniwa
zimebainisha kwamba changamoto kuu inayoukumba utendaji wa wanafunzi katika fasihi ni kutosoma
vitabu viteule. Tthibati ya haya ni kuchanganya kwa wahusika: mtahiniwa akajadili sifa za mhusika
mwingine badala za yule aliyelengwa na swali. Kadhalika karatasi zilibainisha kutomudu maswali
va kimuktadha, pamoja na yale ambayo yanamhitaji mwanafunzi kujadili umuhimu wa vipengele vya
kiploti kama vile mandhari na mbinu rejeshi katika kuvijenga vipengele vingine vya kazi husika kama
vile wahusika na maudhui. Yaelekea kwamba ujifunzaji wa fasihi simulizi ni hafifu. Watahiniwa
wengi hawakulimuidu swali la fasihi simulizi, hasa lile lilitowahitaji kuainisha wimbo na kujadili
mbinu mwafaka za kuzifanyia nyimbo 7a aina hii utafiti.

Hali kadhalika, tathmini ya karatasi halisi za watahinjwa ihbainisha kwamba asilimia kubwa ya
watahiniwa, hata wale wanaopata alama za Juu zaidi katika karatasi hii, haimudn kuwasilisha hoja
kwa njia komavu. Kazi za watahiniwa zimepwezwa na makosa mengi ya kisarufi, kimuundo na hijai.
Kadhalika, pameibuka mtindo wa kuwasilisha hoja kwa ufupi mmno, bila kuzitolea mifano kutoka
matini husika ya kifasihi, Hili linawafanya watahiniwa wengi kupoteza alama. Vile vile maswali ya
ushairi yanacpukwa na watahiniwa wengi. Hata wale wanaodiriki kuyafanya, wanaambulia alama za
chini. Imebainika kwamba baadhi ya masuala ya kimsingi ya ushairi hayafunzwi, hivyo yanapotokea
katika mtihani watahiniwa wengi hupoteza alama. Wanafunzi wanaonekana kukariri dhana za kishairi
bila kuzielewa. Hawamudu kutumia ujuzi wa dhana hizi kujibia maswali.

Tutachanganua swali la kwanza kwani ndilo lililokuwa Ja lazima.
A. Matei: Chozi la Heri

1. Lazima

(a)  “Sasa haya ameyapa kisogo __ kufunguliwa kwa kituo hiki ni kama mana
iliyomdondokea kinywani kutoka mbinguni.”

(1) Eleza muktadha wa dondoo hili, (alama 4)

(i1)  Bainisha tamathali mbili za usemi ambazo zimetumiwa katika dondoo hili.
(alama 2)

(111} Fafanua umuhimu wa mhusika anayerejelewa katika dondoo hili katika kuijenga
riwaya hii. (alama 6)

(b)  Jadili mikakati mwafaka ambayo vijana wanatumia kukabiliana na hali vao ya maisha
kwa kuwarejelea wahusika wafuatao:

(1) Chandachema (alama 4)

(i)  Dick {alama 4)
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Hili lilikuwa swali la kimuktadha ambalo lilimhitaji mwanafunzi kuwa ameisoma nwaya na kuelewa
ploti ili kubainisha msimulizi na mandhari katika riwaya ambamo kauli ilitolewa. Swali hili pia lihitaji
mwanafunzi kuonyesha mwingiliano uliopo kati ya vipengele vya kazi va kifasihi, hasa umuhimu wa
wahusika katika kuijenga kazi ya kifasihi.

Hata hivyo uchanganuzi wa utendaji wa wanafunzi katika swali hili, na hata katika maswali mengine
ulidhihinisha kwamba wanafunzi hawasomi vitabu vya fasihi kwa kina. Watahiniwa hawakuweza
kuhweka dondoo katika muktadha. Pia, hawakuweza kufafanua umuhimu wa wahusika. Kadhalika,
wanafunzi wengi hawazielewi istilahi za kimsingi za uchambuzi wa kazi za kifasihi. Kwa mfano,
watahiniwa wengi walishindwa kuelewa maana ya mtindo katika swali lilowahitaji kuchanganua
vipengele vya kimtindo katika dondoo walilopewa.

3.2.5 MAPENDEKEZO

i) Walimu wawaongoze wanafunzi kujifunza vitabu vilivyoteuliwa kwa ukamilifu huku
wakizingatia vipengele vifuatavyo vya uchanganuzi wa kazi za kifasihi:
a) Dhamira na maudhui
b) Fani, kama vile:
* Mandhari- Maana na umuhimu wayo
* Ploti- vipengele kama vile mbinu rejeshi, elekezi na sadfa, na ymuhimu Wavyo
» Usimulizi- nafsi na wakati katika usimulizi
+ Wahusika- Sifa na umuhimu wao katika kuzijenga kazi za kifasihi
= Muundo- urudiaji, usambamba. ...
« Mitindo, kama vile tamathali za usemi, urudiaji, n.k
1) Wanafunzi wahimizwe kutambua masuala muhimu yanayojitokeza katika hadithi zote katika
diwani teule ya hadithi fupi.
1) Wanafunzi wawekewe misingi bora katika Fasihi Simulizi tangu kidato cha kwanza na
kuongozwa kujiimarisha katika mada zote za fasihi simulizi kulingana na upeo uliopendekezwa
na, mtaala wa shule za upili.

iv) Walimu wawaelekeze wanafunzi wao kutambua na kutumia istilahi muhimu za ushair ili
kuupalilia ukakamavu wao katika kuyajibu maswali ya Ushairi.

v) Mbinu za kuchanganua Ushairi zifunzwe katika upana na kina kulingana na kiwango hiki.

vi) La muhimu zaidi wakumbushwe kwamba vipengele vya kazi ya kifasihi havitofautiani.
Mathalani, taswira na toni huweza kuchanganuliwa katika Ushairi, na vilevile katika tamthilia
na tungo za kinathari, kama vile riwaya.

3.2.6 Hitimisho

Kutokana na uchanganuzi wa hapo juu, ni dhahiri kwamba japo utendaji wa wanafunzi katika somo Ia
Kiswahili kwa jumla umeimarika mwaka huu, matokeo ya karatasi ya tatu bado yanaendelea kushuka.
Asilimia kubwa mno ya watahiniwa imepata tuzo za chini, hali ambayo imeshusha alama va wastani
ya karatasi hii na ya somo zima. Vilevile ni dhahiri kwamba matokeo ya watahiniwa katika somo la
Kiswahili kwa jumla bado hayajafikia kiwango cha kuridhisha,

[natumainiwa kwamba walimu na wanafunzi watafaidi kwa uchanganuzi uliotolewa. Kadhalika ni
muhimu kuyatilia maanani mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii ili kuimarisha matokeo ya
somo hili. Muhimu zaidi, ipo haja ya kuandaa warsha na makongamano ili kufanikisha kwjadiliwa
kwa mada na stadi ambazo zinaelekea kuwatatiza zaidi walimu na wanafunzi.
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