MOKASA 2 - 2022
 SEHEMU YA  A: FASIHI SIMULIZI.
Maswali
a) Bainisha utanzu unaorejelewa                                                              		(al.1) 
    Hadithi/Ngano
 b) Thibitisha jibu lako katika (a) kwa hoja zozote tatu 				(al.3)
· Imetumia lugha nathari/mtiririko/mjazo/kawaida
· Imtumia ploti sahili/nyepesi
· Ina formula maalum; ufunguzi na kufunga
· Inadokeza funzo Fulani.
· Imejaa fani mbalimbali
c) Utanzu huu unaonekana kudidimia katika jamii yako. Pendekeza njia zozote nne za kuuimarisha.  											(al.4)
· Kuweka vipindi vya hadithi darasani
· Kutambwa kwa hadithi kupitia redioni na runingani.
· Kupanga vikao vya utambaji wa hadithi nyumbani
· Vipengele vya usimulizi kujumuishwa katika tamasha za Sanaa
· Utafiti Zaidi kufanywa ili kuhuisha hadithi zinazoelekea kupotea.
· Kuwazindua wanajamii kuhusu umuhimu wa hadithi

d) Andika shughuli moja ya Kijamii na moja ya Kiuchumi ambazo zinaonekana kuendelezwa katika jamii ya utingo huu.                                                          			(al 2)
· Ndoa- Wake wawili, Nduli kukosa kupashashwa, Majaliwa kuolewa 
· Ufuaji wa madini - Mapambo ya dhahabu walizofua wenyewe yalitundi kwa ukutani.


e) Taja na utolee mifano mbinu sita za kimtindo  zilizotumiwa katika utungo huu (al.5)

i Tashbihi -Sura kama kiboko
ii) msemo/nahau -Kumtoa nyoka pangoni iii) Nidaa- Ajuza wa miaka mia moja
iv) Taswira mnuso- Harufu
v) Usimulizi- Hapo zamani za kale
vi) Istiara- Mavazi kugeuka matambara vii) Majazi-Neema, Majaliwa, Nduli
viii) Tashhisi- harufu kumwarifu 

f) Wewe ni mmoja kati watafiti katika kipera hiki. Fafanua changamoto zozote tano ambazo mnaweza kukumbana nazo.     							   (al 5)
                 i.   Kutoelewa lugha ya jamii anayotafiti
                 ii.  Vifaa vya kutafitia kuharibika ama kupotea
                iii.  Changamoto za usafiri
                iv.   Jamii husika inaweza kumshuku mtafiti kuwa anawapepeleza na hivyo kubadili tabia.
                  v.  Washiriki huwezakuhitaji kulipwa pesa.
                vi.   Kukosa ruhusa kutoka kwa vyombo vya dola kama vile polisi ambao    huwezakuchochea shughuli ya kukusanya data.
              vii.          Hali mbaya ya anga kama vile mvua kunyesha zaidi na kuzuia utafiti kuendelea.



USHAIRI
3.
a) Shairi huru
· Idadi ya mishororo katika kila ubeti inatofautiana
· Idadi ya mizani katika kila mshororo inatofautiana
· Vina vya kati na vya nje vinabadilikabadilika.
· Idadi ya vipande katika kila mshororo inabadilikabadilika.
Aina alama 01
Alama 2×1=02
b) Dhamira ya mshairi ni kuweka wazi namna uongozi wa awamu mbalimbali ulivyoendeleza dhuluma dhidi ya raia wake kwa kuwahadaa na namna raia nao waivyoendelea kuwachagua viongozi wabaya kwa vigezo kama ukabila na kujuana.                            Alama 2/0
c) 
· Ametumia uradidi kusisitiza ujumbe wake, mfano lilituahidi 
· Ametumia swali balagha kusisitiza ujumbe mfano. Raia walorogeka kwa ukabila watajifunza?                     Alama 2×1=02
d) Ulaghai wa magenge
· Ahadi ya nchi isiyo na minyororo ya kutojua, isiyo na maradhi na umaskini
· Ahadi ya majira maangavu, ya amani, upendo na umoja
· Ahadi ya katiba mpya na dawa kali dhidi ya ufisadi
                               Alama 3×1=03
e) Sifa kuu za nafsineni
· Mwenye kumbukizi- anakumbuka awamua mbalimbali za uongozi kwa kina.
· Mtambuzi wa mambo- nafsineni ana uwezo wa kutambua mambo mbalimbali ya kisiasa na kiungozi.                       Alama 2×1=02
f) Magenge ya mazimwi ni jazanda ya kuwakilisha viongozi ambao wanaongozwa na tamaa ya kuwaibia rai ana kwa kuwahadaa. (mwanafunzi lazima ataje viongozi)               Alama 1/0.
g) sifa za raia 
· wenye bidii - Ingawa raia walichapa kazi usiku na mtana,
· wenye tumaini - wana matumaini kuwa kila uongozi mpya ujapo utaleta hali nzuri na kubadili maisha.
· wenye ukabila - raia walorogeka kwa ukabila watajifunza?
· Wavumilivu - wanavumilia dhuluma kutoka kw auongozi mmoja hadi mwingine.
          (Zozote tatu alama Alama 3×1=03 - Lazima mwanafunzi athibitishe au atuzwe 0)
h) 
                    Mshairi anasema kuwa kundi la tatu la viongozi liliwaahidi katiba mpya na dawa dhidi ya ufisadi. Anaendelea kusema kuwa,waliamini ahadi za viongozi wale na wakawa wanaimba kuw ayote yanawezekana. Anasema kuwa, baada ya miaka mingine ambayo ilijaa hila za viongozi wakiwa uongozini, zile ahadi zile zote walizozitoa zilimezwa na ujanja wao na ule ufisadi ambao ulikuwa umekithiri.
                                      (Alama 4×1=4)



4. Shairi la kiarudhi
a) Anwani mwafaka
Binadamu hatosheki / Binadamu ana tamaa / tamaa ni hatari    (alama 1/0)
b) Mambo manne ambayo nafsineni analalamikia
· Mtu aliye na tama huwa hatari kama nyoka
· Unafiki wa mtu asyeaminika
· Masengenyo
· Balaa ya kumkirimu mchawi ni kutupiwa kinyesi    (Za kwanza 4×1=4)
c) Bahari
· Tumbuizo – kila mshororo una vipande vitatu – ukwapi, utao, mwandamizi ambavyo vinatoshana kwa urefu – kila kimoja kina mizani nane
· Ukaraguni – vina vya kila kipande vinatofautiana katika shairi nzima
· Tarbia – kila ubeti una mishororo minne   
            (Alama 3×1=3 – maelezo/ithibati ni lazima ndipo atuzwe 1/0)
d) Lugha nathari
· Ni taabu kuishi na mtu aliye taraghani kwani kazi yake ni kujidai
· Atakusema faraghani asivyosema ukiwa naye kuwapendeza maadui zako
· Ni mtu akuchimbaye. Hana faida nyumbani. Mradi usimtumai.
· Mtu aliye na tamaa wa kutaka kisicho chake ni hatari kama nyoka.   
            (Alama 3×1=3 jibu liandikwe kwa aya moja au atuzwe 0)
e) Tamathali za usemi
· Takriri - Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.
· Tashbihi/tashbiha – ni hatari kama nyoka
· Tashihisi/uhaishaji/uhuishi – bahati inahadaa – bahati kupewa uwezo wa kudanganya
· Litifati – ‘Subutu’ kumwacha mtu ajisemee
· Nahau – kinyesi nimetupiwa                                        
    (Za kwanza 2×1=2 atolee mfano au atuzwe 0)
f) Uhuru wa mshairi
· Inkisari – ukweliye badala ya ukweli wake, kiso badala ya kisicho n.k
· Miundo ngeu ya kisintaksia / kuboronga sarufi / kufinyanga sarufi – ninacho changu kilio badala ya ninacho kilio changu
                  (Za kwanza 2×1=2 ataje, atolee mfano na asahihishe au atuzwe 0)
g) Aina za urudiaji
· Urudiaji wa neno – kweli, 
· Urudiaji wa sauti –a – balaa, hadaa, jaa, tamaa
· Urudiaji wa mstari - Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.
· Urudiaji wa silabi – ki, ki, ki                                  
      (Za kwanza 2×1=2 atolee mfano au atuzwe 0)
h) Umbo la ubeti wa tano na sita
· Mistari / mishororo minne katika kila ubeti
· Vipande vitatu katika kila mshororo
· Vina vinabadilika kulingana na ubeti
· Mizani 8,8,8=24 katika kila mshororo
· Mshororo wa mwisho unarudiwarudiwa/ kibwagizo (lazima atolee mfano Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka)    
       (Zozote 3×1=3)




Swali la 4

CHOZI LA HERI
Mara sauti hiyo ikasikika tena, ikanituma kutazama kando.
a) Eleza muktadha wa dondoo hili.						(alama 4)
b) Fafanua hulka za msemai.							(alama 4)
c) Eleza mtindo uliosheheni mazungumzo haya.				(alama 2)
d) Sauti iliyosikika katika dondoo hili inaashiria ukiukaji wa haki za watoto. Kando na hiyo, jadili njia nyingine zilizotumika kukiuka haki za watoto katika riwaya hii.	(alama 10)
MWONGOZO
a) Msemaji ni Neema.
· Msemewa ni Mwangemi
· Walikuwa nyumbani
· Neema alikuwa akikumbuka yale aliyokumbana nayo ujanani mwake.
· Alama 4
b) Neema
· Mwenye huruma – alimwokota mtoto jaani.
· Mwoga – aliogopa kumlea huyo mtoto aliyemwokota.
· Mwenye mapenzi – alimpenda Mwaliko kama mwanawe halisi.
· Mlezi bora – alimlea Mwaliko kwa utu.
· Zozote 4 x 1 = 4
c) Kisengere nyuma
· Neema alikuwa akisimulia kisa cha mtoto aliyempata jaani.
· Kutaja 1 kueleza 1 jumla 2
d) Ukiukaji wa haki za watoto
· Kutekwa nyara – Dick na Mwaliko walitekwa nyara na Sauna
· Kutumika kama vitega uchumi – Buda alimtumia Dick na watoto wengine kama vitega uchumi.
· Kuingizwa uraibu wa matumizi ya dawa za kulevya.
· Kuwa walezi nyumbani – Naomi kuwaacha wanawe kujisaidia wenyewe.
· Kubakwa – Sauna kubakwa na babake akiwa mdogo.
· Ajira ya watoto - Bi. Kangara kuwatumia watoto kama wafanya kazi.
· Kukatizwa elimu – Lime na Mwanaheri kutoenda shuleni wakati wa vita.
· Kuuawa – Becky kuuawa akiwa mchanga.
· Kudhulumiwa kisaikolojia – Chandachema kushuhudia Bw. Tenge kufanya ngono na wanawake tofauti.
· Kupuuzwa – Babake Kairu kupuuzwa kwa kuzaliwa nje ya ndoa.
· [bookmark: _gjdgxs]Zozote 10 x 1 = 10 


Swali la 5
CHOZI LA HERI
SWALI:Dunia ni tambara mbovu. Kwa hoja zozote ishirini,tetea ukweli wa kauli hii. 

MWONGOZO
1. Vita baada ya uchaguzi - watu waliuawa. Familia ya Ridhaa inaangamizwa.  anaonekana akiua watu. 
2. Uharibifu wa mali. Nyumba ya Ridhaa inachomwa. 
3. Wizi wa mali. Watu wanaiba mali ya watu katika maduka. 
4. Ubakaji. Lime na Mwanaheri wanabakwa na mabarobaro. 
5. Uharibifu wa mazingira. Lunga na watu wengine wanakata miti katika msitu wa Mamba na kufanya kilimo. 
6. Ukoloni Mamboleo. Wananchi kuuziwa majani chai kwa bei ghali baada ya kupelekwa kwenye viwanda vya nchi za kigeni. 
7. Ulevi. Dengelua/Shamsi anabugia pombe haramu. 
8. Ukosefu wa ajira. Shamsi anasoma hadi chuo kikuu na kukosa nafasi ya kazi.
9. Ukosefu wa matibabu. Babake Shamsi anaaga dunia kwa sababu ya ukosefu dawa hospitalini. 
10. Unyakuzi wa ardhi. Ardhi ya Babake Shamsi inanyakuliwa na bwana Mabavu. 
11. Vita vya kitabaka. Watu wanapigana katika msitu wa Mamba kitabaka. 
13. Kuvunjika kwa ndoa. Ndoa za Kaizari na Subira/Lunga na ndoa. 
14. Ukeketaji/upashaji tohara wa mtoto msichana. Kipanga anapashwa tohara. Aidha,Pete anakeketwa na kuozwa kwa Mzee Fungo. 
15. Ufisadi. Hali mbaya ya  hospitali ambamo Selume alikuwa akihudumu awali;ukosefu wa dawa,nguvu za umeme na kadhalika kwa sababu ya ufisadi. 
16. Utovu wa maadili. Bwana Tenge kugeuza nyumba yake kuwa danguro. 
17. Mimba za mapema. Zohali kupata ujauzito akiwa shuleni. 
18. Ubabedume/taasubi ya kiume. Watu kuzua vita/vurugu kwa sababu mwanamke (Mwekevu). 
19. Ulanguzi wa watoto. Sauna anawateka nyara Dick na Mwaliko na kuwauza kwa Buda na Bi. Kangara. 
20. Ulanguzi wa dawa za kulevya. Buda anamtumia Dick katika ulanguzi wa dawa za kulevya. 
21. Kuavya mimba. Neema



Swali la 6
MWONGOZO  (Kigogo)
a) Jazanda 
(i) Keki ya taifa > rasilmali za nchi.                     
(ii) Ala moja haikai panga mbili > ala ni Ashua na panga mbili ni Majoka na Sudi. Kwamba wanaume wawili hawawezi kuwa na mwanamke mmoja.                                           
(iii) Kutoa tonge kinywani > Husda anamaanisha kuwa Ashua hawezi kumnyang'anya mumewe vivi hivi tu            
 (iv) Kutumia bomu kuulia mbu > Majoka anamaanisha kuwa haweze kutumia nguvu nyingi kuwaangamiza Tunu Na Sudi. Kadiria jazanda za watahiniwa 
(Za kwanza 4×1=04)
b) Maudhui 
 (i) Unasaba > Ni binamuye Majoka.                    
(ii) Ushawishi > anajaribu kumshawishi Sudi kukubali kuchonga kinyago cha Ngao.           
(iii) Mauaji > anashirikiana na Majoka kupanga mauaji ya Jabali                                 
(iv) Unafiki > anatoa ushauri unaomwathiri Majoka baada ya Ashua kukutania ofisini na Husda.                                                                 
(v) Ukatili > anamshauri Majoka kutumia nguvu kukabiliana na waandamanaji.            (vi) Usiri > wanapanga njama kumwangamiza Jabali kwa siri. 
(Za kwanza 4×1=04)
c) (i) Kufunga soko la Chapakazi                      
(ii) Kufunga runinga ya Mzalendo                  
(iii) Kujaribu kumwangamiza Tunu.                 
(iv) Kukomesha wafadhili wa Tunu.                 
(v) Kuzuiliwa kwa Ashua kunamhangaisha Sudi.                                                                    
(vi) Mauaji ya Jabali.                                         
(vii) Kifo cha Ngao kuyumbisha 
(viii) Watoto wa Sudi kukosa chakula kutokana na kuzuiliwa kwa mama yao
(ix) Utawala wa Majoka kujaribu kuwatenganisha Tunu na Sudi
(x) Asiya kulalamika kuharibiwa biashara yake kutokana na ushauri wa Tunu kwa walevi kuhusu madhara yake.
(xi) Majoka kujaribu kumshawishi Tunu kukubali kuoelewa na Ngao



Swali la 7

7 a) Kenga alichangia pakubwa msiba kwa Wanasagamoyo. Thibitisha kwa mifano yoyote kumi. (alama 10)
I. Kuendeleza udhalimu – Yeye pamoja na Majoka wanapanga vifo vya watu kwa mfano, kifo cha Jbali. Anapanga kuwaumiza wake wanaopinga utwala wa Majoka kwa kutumia wahuni.
II. Anaendeleza ufisadi Sagamoyo kwa mfano, anajaribu kumhonga Sudi kwa zawadi nyingi ili amchongee Majoka kinyago cha shujaa wa Sagamoyo. Anapokea kipande cha ardhi katika soko la Chapakazi kutoka Majoka.
III. Ushauri mbaya kwa mfano, anamshauri Majoka vibaya kuhusiana na matumizi ya nguvu zaidi kwa waandamanaji. Anazua mpango wa kumtia Ashua kizuizini  ili kumlazimisha Sudi kumchongea Majoka kinyago cha Ngao.
IV. Anamsaliti Majoka licha ya kupewa kipande cha ardhi sokoni na kujiunga na Wanasagamoyo anapoona raia wanafaulu kufanya mapinduzi ya uongozi wa Majoka.
V. Kuzorotesha usalama kwa mfano, anahutubia wahuni chini ya mbuyu na kuwatumia kuvuruga usalama dhidi ya waandamanaji Sagamoyo.
VI. Kupendekeza wanaharakati wadhulumiwe kwa mfano, wawekewe vidhibiti mwendo na basi Majoka akawafukuza wafadhili na hivyo kulemaza juhudi zao za upiganiaji uhuru.
VII. Kuunga mkono mbinu ya udikteta kwa mfano, Majoka anapotaka kumrithisha Ngao Junior uongozi, Kenga anadai kuwa suala hilo litaondoa uwezo wa Wanasagamoyo wa kujichagulia kiongozi.
VIII. Kupendekeza runinga ifungwe na iadhibiwe kwa kupeperusha maandamano ya raia jambo ambalo lingeharabia sifa uongozi wa Majoka. Anasema Runinga ya Mzalendo ichukuliwe hatua lakini kituo cha Sauti ya Mashujaa kisalie.
IX. Kuunga mkono miradi ysiyo na faida na hata kuisimamia kwa mfano, anafanikisha mradi wa uchongaji kinyago ambacho kinafilisi nchi na raia kulazimika kulipa deni kwa miaka mingi.
X. Kufanikisha ubomoaji wa vibanda kwa mfano, anasimamia ubomoaji bila kujali raia waliotegemea vibanda hivyo kwa mapato yao.
XI. Anakubali ajira kwa njia ya mapendeleo kwa mfano, yeye kama mshauri mkuu wa Majoka ambaye ni binamu yake. 
                                            (Zozote 10×1=10)
  b) Pauline Kea  amefanikiwa kutumia mbinu rejeshi kama mbinu mojawapo kufaniksha uwasilishaji wa maudhui katika tamthilia ya Kigogo. Thibitisha kwa kutolea mifano kumi.   (alama 10)

I. Tunu anakumbuka jinsi Sudi alivyoapa kutetea haki za Wanasagmoyo wakiwa viongozi wa chama cha wanafunzi chuoni.
II. Mapenzi ya Majoka aliyokuwa nayo kwa Ashua hadi akamchumbia wakti Ashua anamtembelea ofisini yanarejelewa katika mazungumzo ya Majoka na Babu.
III. Kazi ya ualimu ambayo Ashua alipewa na Majoka akafundisha kweye Majoka and Majoka Academy inarejelewa. Ashua andai watoto katika shule hii wanakosa kuwa watu wa faida nzuri katika jamii ya Sagamoyo.
IV. Kifo cha Baba yake Tunu kilichotokea wakati alipokuwa akifanya kazi katika kiwanda cha Majoka kinarejelewa katika tamthilia.
V. Majoka anarejelea kisa cha kifo cha Jabli na wafuasi wake  jinsi walivyopanga njama na kumwangamiza.
VI. Tukio la Mzee Marara kumfukuza Tunu ndotoni ni la zamani kama anavyoambiwa na mamake Bi Hashima.
VII. Bi Hashima anakumbuka jinsi alivyoathirika na marehemu mume wake. Marara na watu wake waliwatendea ukatili.
VIII. Sudi akiwa kwa Mamapima anakumbuka mashuja waliofungwa wakati wa ukoloni na jinsi waliangaisha wakoloni na hata wengine wakaenda jongomeo.
IX. Majoka anakumbuka hadithi kuwa binadamu siku zote humwauni kuku na kumhini kunguru.
X. Majoka akiongea na nyanya yake wakti akiwa mgonjwa anarejelea namna alivyoshinikizwa kumuua mkewe ambaye ni Husda ili afanikishe hitaji la kuwa kiongozi Sagamoyo.
XI. Tunu anarejelea vioski vilivyobomolewa kwenye soko la Chapakazi wakati akimuonya Majoka kwamba hataweza kujenga hoteli yake ya kifahari katika eneo hilo.
XII. Juhudi anazofanya mama yake Tunu (Bi. Hashima) katika kudaihaki za Baba Tunu zimerejelewa kwa mtindo au mbinu rejeshi.


[bookmark: _GoBack]Swali la 8 

a)  Msemaji ni Bogoa
Anajisemea/anajizungumzia
Alikuwa katika clabu Pogopogo
Anayarejelea madhila au shida alizopitia mikononi mwa Bi Sinai.

b) Kupitia kwake tunapata maudhui ya ukiukaji wa haki za Watoto
Anajenga sifa za Bi Sinai kwamba ni  katili
Anajenga maudhui ya uvumulivu
Ni kielelezo cha Watoto wanaobaguliwa katika jamii.

c) Usambamba. Kwa nini walinidanganya? Kwa nini walinitoa na kunisabilia kuwa mbali na wao. Kwa nini  mimi tu miongoni mwa watoto wao wote? 
Swali balagha: Kwa nini walinidanganya? Kwa nini walinitoa na kunisabilia kuwa mbali na wao. Kwa nini  mimi tu miongoni mwa watoto wao wote? 

d) Masikitiko, huzuni, uchungu (Mwanafunzi aeleze)

e) Kufanya kila anachoamrishwa bila hiari yake.
Kufanya kazi za nyumba
Kunyimwa lishe bora
Kuamshwa alfajiri
Kunyimwa nafasi ya kutangamana na wenzake
Kuchapwa anapochelewa kurudi baada ya kwenda kucheza
Kutishwa ili asifichue siri za ndani kwa wazazi wake.
Kuchomwa viganja kwa moto baada ya kusinzia na kuachaa mandazi kuungua.
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