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ZOEZI 1: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

MWONGOZO WA KUTATHMINIA STADI YA KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

(MAZUNGUMZO YA ANA KWA ANA NA UFAHAMU WA KUSIKILIZA)

Kigezo

Kuzidi Matarajio

Kiwango 4

Kufikia Matarajio

Kiwango 3

Kukaribia Matarajio

Kiwango 2

Mbali Na Matarajio

Kiwango 1

Mawasiliano (matamshi,
kiimbo na kusikika)

Mwanafunzi anajieleza kwa ufasaha
na urahisi, bila makosa ya kimatamshi
na anapozungumza anasikika
ipasavyo na asemayo yanaeleweka
vyema. Maelezo yake yana mantiki
na yanafuatilika kwa urahisi.
Anazungumza kama mzawa wa lugha
hii.

Mwanafunzi anajieleza kwa
ufasaha. Ana matamshi
yafaayo na kiimbo mwafaka.
Ana makosa machache ya
kimatamshi na kiimbo lakini
anasikika vyema na asemayo
yanaeleweka.

Mwanafunzi anajieleza kwa

kusitasita. Anafanya makosa ya

kimatamshi na kiimbo mara

kwa mara na hasisikiki vyema.

Maana inaweza kukisiwa
kutokana na asemayo.

Ana stadi hafifu za
kimatamshi na kiimbo.
Anafanya makosa mengi ya
kimatamshi. Anakosa
mantiki /mfuatano ufaao
katika kujieleza. Hasisikiki
vyema na asemayo
hayaeleweki.

Ufahamu suala lengwa
(majibu sahihi, matumizi
ya msamiati mwafaka)

Anatoa maelezo sahihi kuhusu suala
lengwa.

Anatoa majibu sahihi kwa maswali
yote aliyoulizwa kwenye muktadha.

Anatumia msamiati mbalimbali
kujieleza kulingana na
muktadha/suala lengwa.

Anatoa maelezo sahihi
kuhusu suala lengwa.

Anatoa majibu sahihi kwa
idadi kubwa ya maswali
aliyoulizwa kulingana na
muktadha.

Anatumia msamiati
mwafaka kulingana na
muktadha/suala lengwa.

Anatoa maelezo kwa baadhi ya

maswali katika muktadha.

Anatoa majibu kwa baadhi ya

maswali aliyoulizwa kulingana

na muktadha.

Anatumia msamiati mchache
kujieleza kulingana na
muktadha/suala lengwa.

Ana changamoto kuelewa
na kutoa maelezo kwa
maswali aliyoulizwa
kulingana na muktadha.

Matumizi ya ishara za
mwili (jinsi

Anaketi/ kusimama na kutumia ishara

Anaketi/ kusimama na
kutumia ishara za uso na

Anaketi/kusimama na kutumia

baadhi ya ishara za uso na

Ni nadra sana kutumia
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Mbali Na Matarajio

Kigezo Kuzidi Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio
Kiwango 4 Kiwango 3 Kiwango 2 Kiwango 1
za uso na mwili ipasavyo. mwili ipasavyo. mwili. ishara za uso na mwili.

anavyoketi/kusimama,
ishara uso, kumtazama
mwalimu,ukakamavu)

Anamtazama mwalimu kila wakati
kwa nia ya kuwasilisha ujumbe na
anazungumza kwa ukakamavu.

Anamtazama mwalimu
wakati mwingi kwa nia ya
kuwasilisha ujumbe na
anazungumza kwa
ukakamavu.

Anamtazama mwalimu mara
kwa mara na anazungumza kwa
kusitasita. Baadhi ya nyakati
anazungumza kwa ukakamavu.

Hamtazami mwalimu
kabisa. Anaangalia chini au
kando akizungumza.

Tanbihi :

i. Zoezi | na Zoezi Il litathminiwe kwa pamoja ili kukadiria kiwango cha kufaulu cha mwanafunzi.

ii. Zingatia mipaka ya kutuzia katika ukurasa wa 8 na 9.

iii. Rekodi viwango vya utendaji vya kila mwanafunzi kwa kuzingatia nakala kielelezo katika ukurasa wa 10.




() MAZUNGUMZO YA ANA KWA ANA
Majibu yaliyopendekezwa
1. Mifano ya magonjwa ya kuambukizwa

i.  Homa
ii.  Kipindupindu
ii.  Upele
iv.  Kifuakikuu
v. Korona
vi. Ukimwi
vii.  Homa ya matumbo
viii.  Malaria

Hoja 1x1 =1
2. Namna ya kuzuia kipindupindu.
a) Kutumia vyoo ifaavyo
b) Kuchemsha maji
c) Kuosha vyakula kabla ya kuvipika
d) Kudumisha usafi wa kibinafsi kama vile kunawa mikono kabla ya kula.
e) Kudumisha usafi wa sehemu za umma kama vile misala ya umma.
Hoja 1x1=1
3. Madhara ya kutozuia kuenea kwa magonjwa yanayoambukizwa

a) Kutakuwa na vifo/maafa

b) Uzalishaji mali utathirika

c) Idadi ya watalii itapungua

d) Fedha za kigeni zitapungua

e) ldadi ya wagonjwa katika hospitali itaongezeka

f) Huduma za afya zitaathirika.



g) Wafanyakazi wa afya watapata shinikizo la kazi.
h) Magonjwa yatanea zaidi/ kutakuwa na janga magonjwa.
i) Sekta nyingine kama vile elimu zitaathirika

4. Surua, ukamba, firangi

Tanbihi: Kumbuka haya ni majibu yaliyopendekezwa. Mwanafunzi anaweza kutoa majibu tofauti na hayo. Tathmini mwanafunzi kwa

kuzingatia jedwali lililo kwenye mwongozo huu wa kutathminia.

(1) UFAHAMU WA KUSIKILIZA
5. Shule ya Tusonge

6. Guru alijithamini kwa vile :

I.

ii.
iii.
iv.
V.
vi.
Vii.
viil.

Anakabiliana na udhaifu wake bila kuvunjika moyo.
Anajishugulisha kuboresha sauti yake.

Anatumia kipawa kuwatumbuiza watu.
Anawaongoza wenzake kuiimbia shule.

Anatunga nyimbo mwenyewe.

Anatambua kipawa chake na kukionea fahari.
Anawasilisha nyimbo kwenye Ikulu.

Ana ujasiri wa kumwamkua rais.

7. Kilichotokea baada ya Guru kuwasislisha wimbo Ikulu:

i
ii.
iii.
iv.
V.
Vi.

Alipongezwa kwa uimbaji mzuri.
Alituzwa.

Alitambuliwa kama shujaa wa usanii.
Sifa zake zilienea.

Rais aliyafadhili masomo yake.
Mwalimu wake alituzwa.

1x1=1

1x1=1



vii. Shule yake ilifadhiliwa.
viii. Aliunda kikundi rasmi cha waimbaji shuleni.
ix. Alipata mialiko ya kimataifa kuwatumbuiza.
x. Alipata ufadhili wa kutengeneza kanda za nyimbo.

1x1=1
8. Kuitia makali- kuiimarisha, kuiboresha, kufanya mazoezi ili kuikuza, kuikuza, kuiendleza, kukabiliana na kasoro sauti
hiyo.
1x1
(111) KUSOMA KWA SAUTI
MWONGOZO WA KUTATHMINIA KUSOMA KWA SAUTI
Vigezo vya Kuzidi matarajio Kufikia matarajio Kukaribia matarajio Mbali na matarajio
kutathmini . . . .
Kiwango 4 Kiwango 3 Kiwango 2 Kiwango 1
Kasi ya Anasoma kwa urahisi na Anasoma kwa urahisi na Wakati mwingine anasitasita | Anatatizika kusoma na
usomaji (Idadi | mfululizo wakati wote. mfululizo. Anatumia vituo/ alama | anaposoma. Hazingatii anarudiarudia maneno mengi na
ya maneno Anatumia vituo/ alama za za uakifishaji mahali panapofaa kikamilifu vipumuo na inabidi kurudi nyuma kuanza
yanayosomwa | uakifishaji mahali katika kiasi kikubwa cha muda wa | vikomo mwishoni mwa upya. Anachosoma hakiwezi
kwa usahihi panapofaa wakati wote kusoma. sentensi. kufuatilika.

kwa mudawa | anaposoma kifungu kuanzia
dakika moja) mwanzo hadi mwisho.

Anasoma kwa usahihi zaidi Anasoma kwa usahihi maneno 95 | Anasoma kwa usahihi kati ya | Anasoma kwa usahihi kati ya

ya maneno 95 kwa muda kwa muda wa dakika moja. :jna:(qino 43——94 kwa muda wa :jna:(qino 1f47 kwa muda wa
wa dakika moja. akika moja akika moja.
Kiwango cha | Anasoma kwa uwazi, Anasoma kwa uwazi na kwa sauti | Anasoma baadhi ya sehemu | Anasoma neno kwa neno na
sauti na ufasaha na kwa sauti za kifungu kwa uwazi na inabidi asaidiwe. Sauti yake ni




usahihi
(Kusikika kwa
sauti,

inayosikika.

Anatamka ipasavyo zaidi
ya maneno 95.

inayosikika.

Anatamka ipasavyo maneno yote
95.

kwa sauti inayosikika.

Anatamka ipasavyo kati ya
maneno 48-94

chini sana kiasi cha kutosikika..

Anatamka ipasavyo maneno Kati
ya 0-47

matamshi na

kuunganisha Anaunganisha na kuyasoma | Anaunganisha maneno mengi na | Anaunganisha baadhi ya Mara nyingi maneno anayosoma
maneno na maneno pamoja kimantiki kuyasoma pamoja kimantiki maneno mengi na kuyasoma | hayaeleweki (wanaboboja)
kuyasoma wakati wote anaposoma. wakati mwingi. pamoja kimantiki wakati

pamoja mwingi

kimantiki)

Kusoma kwa | Sauti yake ina toni na Sauti yake ina kiimbo.Toni Sauti yake huwa na toni Sauti yake haibadiliki katika
kutumia kiimbo na hubadilika kwa | hubadilika kulingana na hisia kiimbo wakati mwingine na | kifungu kizima. Hatumii kiimbo

ishara zifaazo.

(Kiimbo, toni
na ishara uso)

mujibu wa hisia za kifungu.

mwingi sauti inabadilika
kulingana na wahusika
katika kifungu. Anatumia
kidatu (ukubwa au udogo)
wa sauti wakati wote.

Wakati wote anatumia
ishara za uso ipasavyo
anaposoma kifungu.

zinazoibuliwa na kifungu.

Wakati mwingi sauti inabadilika
kulingana na wahusika katika
kifungu. Anatumia kidatu
(ukubwa au udogo) wa sauti
wakati mwingi.

Wakati mwingi anatumia ishara
Za uso ipasavyo anaposoma
kifungu.

hubadilika kulingana na
baadhi ya hisia za kifungu.
Habadilishi sauti kulingana
na wahusika.

Wakati mwingine sauti yake
huwa na kiimbo na toni
hubadilika. Habadilishi sauti
kulingana na wahusika. Sauti
yake inabakia ile ile (sauti
bapa)

Wakati mwingine anatumia
ishara za uso ipasavyo
anaposoma kifungu.

wala toni yake haibadiliki
kulingana na hisia za kifungu
anaposoma.

Hatumii ishara anaposoma
kifungu.




MIPAKA YA KUTUZIA SEHEMU (A)
KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

UPEO/ALAMA (SCOPE)

KIWANGO CHA UTENDAJI
(PERFORMANCE LEVELS)

4 (Anajibu maswali yote 8 kwa usahihi)

4

3 (Anajibu kati ya maswali 6 hadi 7 kwa usahihi)

2 (Anajibu kati ya maswali 4 hadi 5 kwa usahihi)

1 (Anajibu chini ya maswali 2 kwa usahihi)

3
2
1

Tanbihi

Mbali na kigezo cha ufahamu wa suala lengwa, tathmini pia izingatie kigezo cha mawasiliano na matumizi ya

ishara za mwili.




MIPAKA YA KUTUZIA SEHEMU (A)
KUSOMA KWA SAUTI (Kasi ya Usomaji)

UPEO/ALAMA (SCOPE) KIWANGO CHA UTENDAJI
(PERFORMANCE LEVELS)

4 (Anasoma maneno zaidi ya 95 kwa usahihi) 4

3 (Anasoma maneno 95 kwa usahihi)

3
2 (Anasoma kati ya maneno 48-94 kwa usahihi) 2
1

1 (Anasoma kati ya maneno 0-47 kwa usahihi)




MIPAKA YA KUTUZIA SEHEMU (A)
KUSOMA KWA SAUTI (Mawasiliano, Ufahamu wa Suala lengwa na Matumizi ya Ishara za Mwili)

UPEO/ALAMA (SCOPE) KIWANGO CHA UTENDAJI (PERFORMANCE LEVELS)
4 4
3 3
2 2
1 1
Tanbihi:

Tuza alama 4,3,2 na 1 kwa kuzingatia vigezo vilivyotolewa kwenye mwongozo kwa ujumla pasi na kuzingatia
kigezo kimoja.
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KISWAHILI GRADE 7 ASSESSMENT SHEET: SEHEMU A

(Tumia vigezo vya kutathminia ili kurekodi kiwango cha utendaji cha mwanafunzi: 4, 3, 2 ama 1)

NO.

JINA LA MWANAFUNZI

ZOEZI 1: KUSIKILIZA NA
KUZUNGUMZA

(Mazungumzo ya ana kwa ana

Ufahamu wa Kusikiliza)

IDADI YA
MANENO
YALIYOSOMWA
KWA USAHIHI
KWA DAKIKA
MOJA

ZOEZI 2 : KUSOMA KWA SAUTI

4 3 2 1
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