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ZOEZI 1:

KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

MWONGOZO WA KUTATHMINIA STADI YA KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

(Mazungumzo ya ana kwa ana na Ufahamu wa Kausikiliza)

Kigezo

Kuzidi Matarajio

Kiwango 4

Kufikia Matarajio

Kiwango 3

Kukaribia Matarajio

Kiwango 2

Mbali Na Matarajio

Kiwango 1

Mawasiliano (matamshi,
kiimbo na kusikika)

Mwanafunzi anajieleza kwa ufasaha
na urahisi, bila makosa ya kimatamshi
na anapozungumza anasikika
ipasavyo na asemayo yanaeleweka
vyema. Maelezo yake yana mantiki
na yanafuatilika kwa urahisi.
Anazungumza kama mzawa wa lugha
hii.

Mwanafunzi anajieleza kwa
ufasaha. Ana matamshi
yafaayo na kiimbo mwafaka.
Ana makosa machache ya
kimatamshi na kiimbo lakini
anasikika vyema na asemayo
yanaeleweka.

Mwanafunzi anajieleza kwa

kusitasita. Anafanya makosa ya

kimatamshi na kiimbo mara

kwa mara na hasisikiki vyema.

Maana inaweza kukisiwa
kutokana na asemayo.

Ana stadi hafifu za
kimatamshi na kiimbo.
Anafanya makosa mengi ya
kimatamshi. Anakosa
mantiki /mfuatano ufaao
katika kujieleza. Hasisikiki
vyema na asemayo
hayaeleweki.

Ufahamu suala lengwa
(majibu sahihi, matumizi
ya msamiati mwafaka)

Anatoa maelezo sahihi kuhusu suala
lengwa.

Anatoa majibu sahihi kwa maswali
yote aliyoulizwa kwenye muktadha.

Anatumia msamiati mbalimbali
kujieleza kulingana na
muktadha/suala lengwa.

Anatoa maelezo sahihi
kuhusu suala lengwa.

Anatoa majibu sahihi kwa
idadi kubwa ya maswali
aliyoulizwa kulingana na
muktadha.

Anatumia msamiati
mwafaka kulingana na
muktadha/suala lengwa.

Anatoa maelezo kwa baadhi ya

maswali katika muktadha.

Anatoa majibu kwa baadhi ya

maswali aliyoulizwa kulingana

na muktadha.

Anatumia msamiati mchache
kujieleza kulingana na
muktadha/suala lengwa.

Ana changamoto kuelewa
na kutoa maelezo kwa
maswali aliyoulizwa
kulingana na muktadha.




Kigezo

Kuzidi Matarajio

Kiwango 4

Kufikia Matarajio

Kiwango 3

Kukaribia Matarajio

Kiwango 2

Mbali Na Matarajio

Kiwango 1

Matumizi ya ishara za
mwili (jinsi
anavyoketi/kusimama,
ishara uso, kumtazama
mwalimu,ukakamavu)

Anaketi/ kusimama na kutumia ishara
za uso na mwili ipasavyo.

Anamtazama mwalimu kila wakati
kwa nia ya kuwasilisha ujumbe na
anazungumza kwa ukakamavu.

Anaketi/ kusimama na
kutumia ishara za uso na
mwili ipasavyo.

Anamtazama mwalimu
wakati mwingi kwa nia ya
kuwasilisha ujumbe na
anazungumza kwa
ukakamavu.

Anaketi/kusimama na kutumia
baadhi ya ishara za uso na
mwili.

Anamtazama mwalimu mara
kwa mara na anazungumza kwa

kusitasita. Baadhi ya nyakati
anazungumza kwa ukakamavu.

Ni nadra sana kutumia
ishara za uso na mwili.

Hamtazami mwalimu
kabisa. Anaangalia chini au
kando akizungumza.

Tanbihi :

i. Zoezi | na Zoezi Il litathminiwe kwa pamoja ili kukadiria kiwango cha kufaulu cha mwanafunzi.

ii. Zingatia mipaka ya kutuzia katika ukurasa wa 8 na 9.

iii. Rekodi viwango vya utendaji vya kila mwanafunzi kwa kuzingatia nakala kielelezo katika ukurasa wa 10.

(n MAZUNGUMZO YA ANA KWA ANA

Majibu yaliyopendekezwa

1 Mifano ya sehemu za umma ni:
i.  Sokoni

ii.  Stanini

iii.  Maabadini/ sehemu za kuabudia.
iv.  Shuleni
v. Mahakamani

vi. Barabarani

vii.  Hospitalini




Tanbihi:
Hakiki majibu ya mwanafunzi
Hoja 1 alama 1
2 Ushauri kwa wasiozingatia usafi katika seshemu za umma

a) Mazingira safi yatawaepushia magonjwa.
b) Yatawahakikishia hewa safi.
c) Mazingira yatavutia.
d) Yatahakikisha uhai wa wadudu, ndege na wanyama.
e) Mazingira safi yatatuepushia ajali
f) Yatavutia wawekezaji.
g) Yatawahakikishia mahali salama pa kushiriki michezo na burudani.

Tanbihi: Hakiki majibu ya wanafunzi

3 Mambo atakayozingatia kubadilisha
a) Kuwashauri wauzaji na wanunuzi kuzingatia usafi.
b) Kuwashauri watu kutupa taka kwenye pipa.
c) Kuhamasisha vijana wenzake kushiriki katika shughuli za kusafisha soko.
d) Kuwafahamisha wahusika umuhimu wa kuwepo kwa majaa ya taka.
e) Kuwazindua/ kuwaelimisha watumiaji wa soko kuhusu madhara yanayoweza kutokana na uchafu.
f) Kuwaomba wazazi / walezi wamsaidia kuwatafuta wadhamini wa kusaidia kuhakikisha usafi katika soko.
g) Kutunga nyimbo/ mashairi ili kuhimiza usafi wa sokoni.

Tanbihi: Hakiki majibu ya wanafunzi

4 Taka ikiwa nyingi tutasema ni:
a) Rundo la taka
b) Biwi la taka



(Im): UFAHAMU WA KUSIKILIZA

5. Ukosefu wa usalama/ Visa vya uhalifu.

6. Namna uwajibikaji unachangia usalama.
I.  Hatua mwafaka zitachukuliwa ili kukomesha visa vya uhalifu.
ii.  Itakuwa rahisi kuwatambua wahalifu.

7. Uhalifu usipokomeshwa yafuatayo yatatendeka:

I. Maafa yatatokea.

ii. Baadhi ya watu watajeruhiwa.

iii.  Uhasama utakithiri miongoni mwa jamii.

iv. Huenda vita vikazuka.

v. Mali yataharibiwa.

vi. Uchumi utadorora.

vii. Shughuli za elimu zitatatizwa.

Tanbihi : Hakiki majibu ya mwanafunzi ipasavyo.

8. Kushirikiana/ kufanya kazi pamoja.



ZOEZI 2: KUSOMA KWA SAUTI

MWONGOZ0O WA KUTATHMINIA KUSOMA KWA SAUTI

Vigezo vya Kuzidi matarajio Kufikia matarajio Kukaribia matarajio Mbali na matarajio
kutathmini . . . .

Kiwango 4 Kiwango 3 Kiwango 2 Kiwango 1
Kasi ya Anasoma kwa urahisi na Anasoma kwa urahisi na Wakati mwingine anasitasita | Anatatizika kusoma na
usomaji (Idadi | mfululizo wakati wote. mfululizo. Anatumia vituo/ alama | anaposoma. Hazingatii anarudiarudia maneno mengi na
ya maneno Anatumia vituo/ alama za za uakifishaji mahali panapofaa kikamilifu vipumuo na inabidi kurudi nyuma kuanza
yanayosomwa | uakifishaji mahali katika kiasi kikubwa cha muda wa | vikomo mwishoni mwa upya. Anachosoma hakiwezi
kwa usahihi panapofaa wakati wote kusoma. sentensi. kufuatilika.
kwa muda wa | anaposoma kifungu kuanzia

dakika moja)

mwanzo hadi mwisho.

Anasoma kwa usahihi zaidi
ya maneno 105 kwa muda
wa dakika moja.

Anasoma kwa usahihi maneno
105 kwa muda wa dakika moja.

Anasoma kwa usahihi kati ya
maneno 52-104 kwa muda
wa dakika moja

Anasoma kwa usahihi kati ya
maneno 1- 51 kwa muda wa
dakika moja.

Kiwango cha
sauti na
usahihi
(Kusikika kwa
sauti,
matamshi na
kuunganisha
maneno na
kuyasoma
pamoja
kimantiki)

Anasoma kwa uwazi,
ufasaha na kwa sauti
inayosikika.

Anatamka ipasavyo zaidi
ya maneno 105

Anaunganisha na kuyasoma
maneno pamoja kimantiki
wakati wote anaposoma.

Anasoma kwa uwazi na kwa sauti
inayosikika.

Anatamka ipasavyo maneno yote
105.

Anaunganisha maneno mengi na
kuyasoma pamoja kimantiki
wakati mwingi.

Anasoma baadhi ya sehemu
za kifungu kwa uwazi na
kwa sauti inayosikika.

Anatamka ipasavyo Kati ya
maneno 52-104.

Anaunganisha baadhi ya
maneno mengi na kuyasoma
pamoja kimantiki wakati
mwingi

Anasoma neno kwa neno na
inabidi asaidiwe. Sauti yake ni
chini sana kiasi cha kutosikika..

Anatamka ipasavyo maneno Kati
ya 1-51

Mara nyingi maneno anayosoma
hayaeleweki (anaboboja)




Kusoma kwa
kutumia
ishara zifaazo.
(Kiimbo, toni
na ishara uso)

Sauti yake ina toni na
kiimbo na hubadilika kwa
mujibu wa hisia za kifungu.

Wakati mwingi sauti
inabadilika kulingana na
wahusika katika kifungu.
Anatumia Kidatu (ukubwa
au udogo) wa sauti wakati
wote.

Wakati wote anatumia
ishara za uso ipasavyo
anaposoma kifungu.

Sauti yake ina kiimbo.Toni
hubadilika kulingana na hisia
zinazoibuliwa na kifungu.

Wakati mwingi sauti inabadilika
kulingana na wahusika katika
kifungu. Anatumia kidatu
(ukubwa au udogo) wa sauti
wakati mwingi.

Wakati mwingi anatumia ishara
zZa Uso ipasavyo anaposoma
kifungu.

Sauti yake huwa na toni
kiimbo wakati mwingine na
hubadilika kulingana na
baadhi ya hisia za kifungu.

Habadilishi sauti kulingana
na wahusika.

Wakati mwingine sauti yake
huwa na kiimbo na toni
hubadilika.

Wakati mwingine anatumia
ishara za uso ipasavyo
anaposoma kifungu.

Sauti yake haibadiliki katika
kifungu kizima. Hatumii kiimbo
wala toni yake haibadiliki
kulingana na hisia za kifungu
anaposoma. Habadilishi sauti
kulingana na wahusika. Sauti
yake inabakia ile ile (sauti bapa)

Hatumii ishara anaposoma
kifungu.




MIPAKA YA KUTUZIA SEHEMU (A)
KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

UPEO/ALAMA (SCOPE)

KIWANGO CHA UTENDAJI
(PERFORMANCE LEVELS)

4 (Anajibu maswali yote 8 kwa usahihi)

4

3 (Anajibu kati ya maswali 6 hadi 7 kwa usahihi)

2 (Anajibu kati ya maswali 4 hadi 5 kwa usahihi)

1 (Anajibu chini ya maswali 2 kwa usahihi)

3
2
1

Tanbihi

Mbali na kigezo cha ufahamu wa suala lengwa, tathmini pia izingatie kigezo cha mawasiliano na matumizi ya

ishara za mwili.




MIPAKA YA KUTUZIA SEHEMU (A)
KUSOMA KWA SAUTI (Kasi ya Usomaji)

UPEO/ALAMA (SCOPE)

KIWANGO CHA UTENDAJI
(PERFORMANCE LEVELYS)

4 (Anasoma maneno zaidi ya 105 kwa usahihi)

4

3 (Anasoma maneno 105 kwa usahihi)

2 (Anasoma kati ya maneno 52-104 kwa usahihi)

1 (Anasoma kati ya maneno 1-51 kwa usahihi)

3
2
1




MIPAKA YA KUTUZIA SEHEMU (A)

KUSOMA KWA SAUTI (Mawasiliano, Ufahamu wa Suala lengwa na Matumizi ya Ishara za Mwili)

UPEO/ALAMA (SCOPE) KIWANGO CHA UTENDAJI
(PERFORMANCE LEVELS)

4 4

3 3

2 2

1 1

Tanbihi:

Tuza alama 4,3,2 na 1 kwa kuzingatia vigezo vilivyotolewa kwenye mwongozo kwa ujumla pasi na kuzingatia

kigezo kimoja.

10




KISWAHILI GRADE 8 ASSESSMENT SHEET: SEHEMU A

(Tumia vigezo vya kutathminia ili kurekodi kiwango cha utendaji cha mwanafunzi: 4, 3, 2 ama 1)

NO.

JINA LA MWANAFUNZI

ZOEZI 1:
KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

(Mazungumzo ya ana kwa ana na Ufahamu
wa Kusikiliza)

IDADI YA
MANENO
YALIYOSOMWA
KWA USAHIHI
KWA DAKIKA
MOJA

ZOEZI 2:
KUSOMA KWA SAUTI

4 3 2 1
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